Hot news:  
Hỗ trợ trực tuyến
Hotline: 0913.276.452 Hotline: 0913.276.452
Kế toán: 0914.387.626 Kế toán: 0914.387.626
Thuế: 0373 964 556 Thuế: 0373 964 556
Đào tạo: 090.62.62.878 Đào tạo: 090.62.62.878
Đào tạo: 0373.964.555 Đào tạo: 0373.964.555
Chúc mừng sinh nhật !
Hôm nay 20-09-2017, Vision
gửi đến bạn những lời chúc tốt đẹp nhất nhân ngày Sinh nhật của bạn !
Trịnh Thị Liên
Khóa Kế toán trưởng doanh nghiệp K4
Trần Thị Lan
Khóa Tin học văn phòng
Thuế Việt Nam
Hỗ trợ kê khai
Tư vấn hỏi đáp
LỊCH ĐÀO TẠO
noelhp
Thống kê truy cập
Lượt truy cập 16.448.628
Trực tuyến 133
 

Chính sách thuế với doanh nghiệp có ngành nghề tư vấn thiết kế

Xin hỏi thời điểm xác định thuế GTGT đối với hoạt động tư vấn thiết kế xây dựng ở loại hình nào để áp dụng thuế?

Ảnh minh họa - nguồn internet.Ảnh minh họa - nguồn internet.

- Theo chính sách hướng dẫn thuế thì hoạt động ngành nghề tư vấn thiết kế chưa nói rõ, chỉ nói" đối với xây dựng" là không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền để nộp GTGT. - Theo thông tư 06/2012/TT-BTC về hướng dẫn thi hành một số điều của luật thuế GTGT ở điều 13 khoản 2 mục b thì hoạt động dịch vụ có hợp đồng được xác định bằng doanh thu (x) với tỷ lệ ( % ) GTGT tính trên doanh thu. Nhưng theo chính sách thuế và thông tư hướng dẫn mới 2015 thì không nói rõ cho ngành hoạt động lĩnh vực tư vấn thiết kế.

- Thực tế hoạt động tư vấn thiết kế xây dựng khi ký hợp đồng với các CĐT và có nghiệm thu khối lượng công việc, nhưng chưa nghiệm thu thanh toán vì chỉ khi nào Chủ đầu tư có chế độ giải ngân thì mới được chi trả tính theo ( % ) giá trị giải ngân của dự án để chi trả cho tư vấn .

Vì vậy lĩnh vực hoạt động tư vấn thiết kế xây dựng gặp rất nhiều khó khăn để duy trì hoạt động gây ảnh hưởng đến tâm lý và hoạt động cho DN, tôi xin dẫn chứng - chủ đầu tư cho thanh toán giai đoạn cho 1 công trình A -VD: theo HĐ là 100 triệu thanh toán giai đoạn được 20 triệu, DN thu về 20 triệu xuất hóa đơn nộp GTGT theo doanh thu đến khi đơn vị thuế kiểm tra thì yêu cầu nộp đúng đủ theo hợp đồng. Như thế chúng tôi lấy đâu ra để nộp cho GTGT của 80 triệu kia và đến khi nào CĐT mới quyết toán công trình để tư vấn thực hiện nghĩa vụ về thuế, trong khi đó hợp đồng là thực hiện với các chủ đầu tư là của nhà nước, thực tế nhà nước nợ doanh nghiệp nhưng doanh nghiệp phải bỏ khoản tiền ra để nộp thuế GTGT trước theo hợp đồng. Xin hỏi những chính sách thu thuế trên có phù hợp với doanh nghiệp có ngành nghề tư vấn thiết kế hay không, chúng tôi nên phải như thế nào để đơn vị thuế chấp thuận với doanh thu theo thực tế. Xin được phân tích giúp! Chân thành cảm ơn.

Trả lời:

- Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng quy định thời điểm xác định thuế GTGT:

"2.Đối với cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời điểm lập hoá đơn cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền...”

- Căn cứ Khoản 10 Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính và Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014) quy định:

"Điều 34a. Không tính tiền chậm nộp

1. Người nộp thuế cung ứng hàng hoá, dịch vụ được thanh toán bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước nhưng chưa được đơn vị sử dụng vốn ngân sách nhà nướcthanh toán(sau đây gọi chung là người nộp thuế)nên không nộp thuế kịp thời dẫn đến nợ thuế thì không phải nộp tiền chậm nộp tiền thuế.

Trường hợp người nộp thuế cung ứng hàng hoá, dịch vụ được thanh toánmột phần từ nguồn vốn ngân sách nhà nước, phần còn lại từ nguồn ngoài ngân sách,nhưng chưa được đơn vị sử dụng vốn ngân sách nhà nướcthanh toán nên không nộp thuế kịp thời dẫn đến nợ thuế thìngười nộp thuếkhông phải nộp tiền chậm nộpđối với sốtiền thuếtương ứng với phần được thanh toán từ ngân sách nhà nước

3. Trình tự, thủ tụckhông tính tiền chậm nộp

a) Người nộp thuế thuộc trường hợp không phải nộp tiền chậm nộp theo quy định tại khoản 1 Điều này cung cấp cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp văn bản xác nhậncủa đơn vị sử dụng vốn ngân sách nhà nướcvề việcngười nộp thuế chưa được thanh toántheo mẫu số 01/TCN ban hành kèm theo Thông tư này…

4. Trách nhiệm của người nộp thuế

Người nộp thuế có trách nhiệm nộp tiền thuế vào ngân sách nhà nước ngay sau khi được đơn vị sử dụng vốn ngân sách nhà nước thanh toán cho người nộp thuế…”

Căn cứ các quy định nêu trên thì:

1. Hoạt động tư vấn thiết kế xây dựng của doanh nghiệp độc giả là hoạt động cung ứng dịch vụ nên thời điểm xác định thuế GTGT được căn cứ theo quy định tại Khoản 2, Điều 8 Thông tư số 219/2013/TT-BTC nêu trên.

2. Trường hợp doanh nghiệp của độc giả có phát sinh ký kết hợp đồng tư vấn thiết kế xây dựng với đơn vị sử dụng vốn ngân sách nhà nước nhưng chưa được đơn vị sử dụng vốn ngân sách nhà nước thanh toán thì doanh nghiệp của độc giả lập hồ sơ không tính tiền chậm nộp theo quy định tại Khoản 10 Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC nói trên và gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp để được xem xét không tính tiền chậm nộp tương ứng với phần chưa được thanh toán từ ngân sách nhà nước.

(Theo mof.gov.vn)


Lên đầu trang   Trở lại  
 
Tư vấn hỏi đáp
Địa chỉ trên thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân khác nhau có được hưởng quyền lợi BHYT? - 25/02/2017
Xác định thời điểm tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc - 20/02/2017
Cập nhật thủ tục và hồ sơ nộp quyết toán thuế thu nhập cá nhân 2016 - 18/02/2017
Người nước ngoài vừa có lương tại Việt Nam, vừa có lương tại nước ngoài thì khai thuế TNCN thế nào? - 03/02/2017
Có được kê khai bổ sung khi cơ quan thuế ra quyết định thanh tra, kiểm tra - 03/01/2017
Xác định Thuế TNCN đối với khoản thanh toán khi chấm dứt hợp đồng lao động - 27/12/2016
Giải đáp một số nội dung về thông tư 130/2016/TT-BTC hướng dẫn về thuế GTGT, quản lý thuế, hóa đơn – Tổng cục thuế - 08/12/2016
Điều kiện và thủ tục hưởng chế độ ốm đau? - 30/11/2016
Hỏi và Đáp về thuế - 08/11/2016
Hỏi đáp BHXH, BHYT - 04/11/2016
Doanh nghiệp hoạt động dịch vụ khám chữa bệnh phải nộp thuế thế nào? - 29/10/2016
Hướng dẫn chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp đối với dự án đầu tư mới - 26/10/2016
Hỏi đáp chính sách thuế TNDN, GTGT - 25/10/2016
Đối tượng nào được hoàn thuế giá trị gia tăng? - 21/10/2016
Sai tên hàng hóa bắt buộc phải lập hóa đơn điều chỉnh - 19/10/2016
Tiền lương làm thêm giờ vượt mức 300 giờ/năm có được coi là chi phí được trừ? - 17/10/2016
Hướng dẫn cụ thể về bảo hiểm thất nghiệp - 03/10/2016
Danh mục những từ được phép viết tắt trên hóa đơn - 27/09/2016
Các đơn vị kế toán đều phải bổ nhiệm kế toán trưởng - 23/09/2016
Thủ tục đăng ký tham gia BHXH lần đầu - 19/09/2016
Chính sách thuế với doanh nghiệp có ngành nghề tư vấn thiết kế - 17/09/2016
Chi phí quảng cáo trên mạng có tính được vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không? - 13/09/2016
Xác định thời điểm ghi nhận doanh thu bán hàng xuất khẩu - 08/09/2016
Thời gian thai sản cho nam giới khi vợ sinh con - 31/08/2016
Tiền thù lao khấu trừ thuế TNCN như thế nào? - 25/08/2016
Số thuế được hoàn thấp hơn số thuế xin hoàn, phần thuế chênh lệch đó và chi phí tương ứng phải hạch toán như thế nào? - 23/08/2016
Một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới (kỳ 4) - 20/08/2016
Hỏi và Đáp (Kỳ 3) một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới - 20/08/2016
Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC (kỳ 2) - 20/08/2016
Hướng dẫn chế độ kế toán đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa - 18/08/2016
Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC - 17/08/2016
Mất hóa đơn đầu ra liên 2, đã xóa bỏ, xử phạt thế nào? - 12/08/2016
Thủ tục cấp mã số thuế và giảm trừ người phụ thuộc khi nộp thuế thu nhập cá nhân? - 11/08/2016
Tự quyết toán Thuế TNCN, người nộp thuế có phải thực hiện nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh? - 09/08/2016
Chi phí nghỉ mát cho người lao động được tính như thế nào? - 06/08/2016
Chế độ BHXH nghỉ việc chăm sóc con ốm - 01/08/2016
Điều kiện để doanh nghiệp khấu trừ thuế - 27/07/2016
Có được tự chốt sổ bảo hiểm khi công ty cũ nợ tiền BHXH? - 22/07/2016
Thu nhập ngoài lương cơ bản có tính đóng BHXH? - 18/07/2016
Giấy chứng nhận đầu tư và giấy đăng ký kinh doanh khác nhau thế nào? - 18/07/2016
Thủ tục góp vốn bằng tài sản là xe ô tô? - 12/07/2016
Những giao dịch nào không thanh toán bằng tiền mặt - 11/07/2016
Doanh thu không đạt muốn giảm mức thuế khoán hằng tháng có được không - 08/07/2016
Đăng ký khám chữa bệnh ở một nơi nhưng lại muốn sinh tại bệnh viện khác thì tiền bảo hiểm được hưởng thế nào - 02/07/2016
Lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng có phải đóng thuế TNCN - 29/06/2016
Đổi tên doanh nghiệp có phải điều chỉnh thông báo phát hành hóa đơn - 25/06/2016
Hướng dẫn doanh nghiệp chuyển đổi phương pháp tính thuế - 14/06/2016
Chi phí sửa chữa TSCĐ phục vụ cho nhân viên có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN hay không? - 13/06/2016
Xử lý sai sót về hóa đơn - 04/06/2016
Dừng sử dụng hóa đơn có bắt buộc lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn? - 26/05/2016
Trang 1/4: 1, 2, 3, 4  Sau