Hot news:  
Hỗ trợ trực tuyến
Hotline: 0913.276.452 Hotline: 0913.276.452
Kế toán: 0914.387.626 Kế toán: 0914.387.626
Thuế: 0373 964 556 Thuế: 0373 964 556
Đào tạo: 090.62.62.878 Đào tạo: 090.62.62.878
Đào tạo: 0373.964.555 Đào tạo: 0373.964.555
Chúc mừng sinh nhật !
Hôm nay 15-11-2018, Vision
gửi đến bạn những lời chúc tốt đẹp nhất nhân ngày Sinh nhật của bạn !
Phạm Thị Thu Trang
Khóa Kế toán thuế CT
Thuế Việt Nam
Hỗ trợ kê khai
Tư vấn hỏi đáp
LỊCH ĐÀO TẠO
noelhp
Thống kê truy cập
Lượt truy cập 18.457.673
Trực tuyến 193
 

Có được bổ nhiệm kế toán trưởng khi không có chứng chỉ không?

Rất nhiều doanh nghiệp, nhiều kế toán lúng túng trong việc bổ nhiệm kế toán trưởng khi không có chứng chỉ. Vậy doanh nghiệp có cần kế toán trưởng không? Không có chứng chỉ có được bổ nhiệm kế toán trường không? chúng tôi xin chia sẻ với các bạn  có được bổ nhiệm kế toán trưởng khi không có chứng chỉ không?

1. Về việc bổ nhiệm kế toán trưởng

Mục 2 Điều 37 Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004 của Chính phủ quy định:

"Khi thành lập đơn vị kế toán phải bố trí ngay người làm kế toán trưởng. Trường hợp khuyết kế toán trưởng thì cấp có thẩm quyền bố trí ngay kế toán trưởng mới. Trường hợp chưa có người có đủ tiêu chuẩn và điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê kế toán trưởng. Đối với doanh nghiệp nhà nước, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và hợp tác xã chỉ được cử người phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa là một năm tài chính, sau đó bố trí người làm kế toán trưởng”.

Tại khoản 2 Điều 53 Luật Kế toán quy định: "Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng”.

Theo những quy định trên thì :

  • Doanh nghiệp khi mới thành lập phải bổ nhiệm ngay kế toán trưởng. Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng
  • Trường hợp chưa đủ điều kiện để bổ nhiệm kế toán trưởng, thì phải cử người phụ trách kế toán, hoặc thuê kế toán trưởng.
  • Người phụ trách kế toán chỉ được cử phụ trách tối đa một năm tài chính
  • Việc thuê kế toán trưởng, phải được ký kết hợp đổng kinh tế giữa doanh nghiệp và một công ty có chức năng hành nghề dịch vụ kế toán. Chỉ có đơn vị có chức năng hành nghề, mới được cung cấp dịch vụ này, và chịu trách nhiệm trước pháp luật về số liệu kế toán của doanh nghiệp vàviệc cung cấp dịch vụ của mình.

2. Điều kiện để học lớp chứng chỉ kế toán trưởng:

Tại Điều 2 Quyết định số 98/2007/QĐ-BTC ngày 03/12/2007 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành quy chế về tổ chức bồi dưỡng và cấp chứng chỉ kế toán trưởng quy định:

"(1) Người Việt Nam tham dự khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:

a. Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

b. Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán từ bậc trung cấp trở lên và có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán như sau:

– Tối thiểu là 2 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

– Tối thiểu là 3 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp trung cấp hoặc cao đẳng chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

c. Học viên tham gia khoá học phải nộp đơn xin học có xác nhận thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán của cơ quan đang công tác và bản photocoppy có công chứng bằng tốt nghiệp chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán”.

Theo quy định trên, người tham gia lớp bồi dưỡng kế toán trưởng để được cấp chứng chỉ phải:

  • Tốt nghiệp chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán
  • Có phẩm chất đạo đức
  • Có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán từ 2-3 năm

3. Thời hạn của chứng chỉ kế toán trưởng

Theo điều 9 Thông tư 199/2011/TT-BTC quy định như sau:

"4. Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng có giá trị sử dụng trong thời hạn 5 năm kể từ ngày cấp để bổ nhiệm kế toán trưởng lần đầu theo quy định tại khoản 2 Điều 53 của Luật Kế toán. Quá thời hạn 5 năm học viên có yêu cầu cấp lại chứng chỉ phải học lại khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng.

  1. Những người có Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đã đủ điều kiện và được bổ nhiệm làm kế toán trưởng 1 lần thì Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đó vẫn có giá trị để bổ nhiệm kế toán trưởng từ lần thứ hai trở đi, trừ khi khoảng thời gian không làm kế toán trưởng giữa 2 lần bổ nhiệm đã quá 5 năm.
  2. Chứng chỉ bị mất, thất lạc học viên liên hệ với cơ sở đào tạo, bồi dưỡng (nơi cấp chứng chỉ) để làm thủ tục cấp lại.”

Theo quy định trên:

  • Chứng chỉ kế toán trưởng chỉ có giá trị trong 5 năm kể từ ngày cấp để bổ nhiệm kế toán trưởng. Nếu trong thời gian đó, người có chứng chỉ không được bổ nhiệm làm kế toán trưởng, thì chứng chỉ không còn giá trị
  • Nếu người có chứng chỉ được bổ nhiệm lần 1, nhưng sau đó hơn 5 năm không làm kế toán trưởng, thì lần bổ nhiệm thứ 2, chứng chỉ kế toán trưởng không còn giá trị

4. Thực trạng tại các doanh nghiệp

Hiện nay, nhiều doanh nghiệp không có kế toán trưởng, do kế toán không đủ điểu kiện bổ nhiệm, hoặc doanh nghiệp không biết rõ quy định của Luật Kế toán

Khi doanh nghiệp chưa có kế toán trưởng, phụ trách kế toán không ký vào chức danh kế toán trưởng, chỉ ký vào phụ trách kế toán trên tất cả các chứng từ kế toán tại đơn vị

Tuy chưa phải kế toán trưởng, nhưng phụ trách kế toán cũng phải tuân thủ những quy định của pháp luật và chịu trách nhiệm về số liệu, sổ sách kế toán tại công ty

Trong thời gian phụ trách tối đa 1 năm, người phụ trách nên theo học lớp bồi dưỡng kế toán trưởng để hoàn thiện hồ sơ bổ nhiệm kế toán trưởng của mình.

Lưu ý : Khi thay đổi kế toán trưởng, Doanh nghiệp làm thông báo gửi Cơ quan thuế theo Mẫu 08/MST

=============================================

LIÊN HỆ VÀ ĐĂNG KÝ HỌC LỚP KẾ TOÁN TRƯỞNG TẠI VISION TRAIN

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN – THUẾ VISION TRAIN

Tầng 6 - Toà nhà VCCI - 91 - Nguyễn Chí Thanh - Đông Thọ - TP Thanh Hoá

ĐT: 037 3964 556 Fax: 037 3964 555 -Hotline 0913276452 - Ms Hương

Phòng tư vấn tuyển sinh: 090.62.62.878

Website:http://www.ketoanthanhhoa.com.vn


Lên đầu trang   Trở lại  
 
Tin Vision
Mừng sinh nhật 8 năm thành lập Vision!!! - 01/10/2018
Có được bổ nhiệm kế toán trưởng khi không có chứng chỉ không? - 04/08/2018
Cục Thuế tỉnh Thanh Hóa xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế cho công ty Vision - 03/03/2017
Gặp mặt đầu năm cùng kế toán VISION - 16/02/2017
Thông báo lịch nghỉ tết nguyên đán 2017 - 18/01/2017
Thông báo nhận chứng chỉ lớp kế toán trưởng khóa 25, 26 - 13/01/2017
Thông báo lịch nghỉ tết dương lịch năm 2017 - 30/12/2016
Thi kết thúc lớp bồi dưỡng nghiệp vụ kế toán trưởng khóa 26 - 20/12/2016
Kế toán Vision Chúc mừng ngày nhà giáo Việt Nam 20/11 - 28/11/2016
Khai giảng lớp kế toán trưởng hành chính sự nghiệp khóa 26 - 14/11/2016
Thi kết thúc khóa bồi dưỡng nghiệp vụ kế toán trưởng K25 tại Vision - 05/11/2016
Kỷ niệm 06 năm thành lập Công ty Vision - 05/11/2016
Chương trình khuyến mãi mùa thu vàng tại Vision - 04/10/2016
Ưu đãi học phí lớn nhân dịp sinh nhật lần thứ 6 - 04/10/2016
Kết thúc khóa học kế toán thực hành tại Vision bạn sẽ làm được gì? - 30/09/2016
Vision khai giảng lớp Bồi dưỡng nghiệp vụ Kế toán trưởng Khóa 25 - 12/09/2016
Thông báo nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9/2016 - 12/09/2016
Hướng dẫn ghi hóa đơn và xử lý các vướng mắc thường gặp trong khi lập hóa đơn - 26/08/2016
Tối ưu thuế phải nộp - 18/08/2016
Công việc của nhân viên kế toán thuế phải làm những gì? - 06/07/2016
Cafe lớp học tháng 5 - 31/05/2016
THI KẾT THÚC KHÓA KẾ TOÁN TRƯỞNG K24 - 18/05/2016
Vision chúc mừng sinh nhật nhân viên, học viên trong tháng 5 - 05/05/2016
Vision chúc mừng sinh nhật nhân viên công ty - 05/05/2016
Thông báo nghỉ lễ giỗ tổ Hùng vương 10/3 AL và giải phóng miền nam 30/4 - 26/04/2016
Vision khai giảng lớp kế toán trưởng khóa 24 - 21/04/2016
Kỳ thi tốt nghiệp khóa Bồi dưỡng nghiệp vụ kế toán trưởng K23 - 21/04/2016
Vision đồng hành cùng "ý tưởng khởi nghiệp" của sinh viên đại học Hồng Đức - 13/04/2016
Công việc cần làm của một người Kế toán Thuế - 15/03/2016
Vision chúc mừng ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 - 09/03/2016
THÔNG BÁO Lịch nghỉ tết âm lịch Bính Thân - 2016 - 28/01/2016
Ưu đãi học phí mừng năm mới 2016 - 19/01/2016
Hoạt động cuối năm 2015 của Kế toán Vision - 31/12/2015
Những thay đổi quan trọng của Luật Bảo hiểm xã hội có hiệu lực từ ngày 1/1/2016 - 30/12/2015
Cuộc thi BẢN LĨNH SINH VIÊN KẾ TOÁN của trường Đại học Công nghiệp TP Hồ Chí Minh - 18/12/2015
Tháng 12 - Có gì "HOT"? - 03/12/2015
Tăng lương tối thiểu vùng từ ngày 1/1/2016 - 21/11/2015
Cafe tháng 11 - Mừng ngày Nhà giáo Việt Nam - 20/11/2015
Tập huấn quản lý tài chính - ngân sách xã tại huyện Cẩm Thủy - 09/11/2015
Tập huấn quản lý tài chính - ngân sách xã tại huyện Hà Trung - Thanh Hóa - 05/11/2015
Tập huấn quản lý Tài chính – Ngân sách xã tại huyện Hậu Lộc - 01/11/2015
Khai giảng lớp Bồi dưỡng nghiệp vụ kế toán trưởng K23 tại Vision Training - 01/11/2015
Tập huấn quản lý Tài chính – Ngân sách tại huyện Hoằng Hóa - 01/11/2015
Tập huấn quản lý Tài chính – Ngân sách xã tại huyện Quan Sơn - 29/10/2015
Vision mừng ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10 - 20/10/2015
Tập huấn quản lý Tài chính – Ngân sách xã tại huyện Bá Thước - 19/10/2015
Tập huấn quản lý Tài chính – Ngân sách xã tại huyện Như Thanh - 16/10/2015
Tập huấn quản lý Tài chính – Ngân sách xã tại huyện Thường Xuân - 13/10/2015
Lễ kỷ niệm 5 năm thành lập Công ty Cổ phần tư vấn & đào tạo Vision - 13/10/2015
Tập huấn quản lý Tài chính – Ngân sách xã tại huyện Triệu Sơn - 13/10/2015
Trang 1/3: 1, 2, 3  Sau