Hot news:  
Hỗ trợ trực tuyến
Hotline: 0913.276.452 Hotline: 0913.276.452
Kế toán: 0914.387.626 Kế toán: 0914.387.626
Thuế: 0373 964 556 Thuế: 0373 964 556
Đào tạo: 090.62.62.878 Đào tạo: 090.62.62.878
Đào tạo: 0373.964.555 Đào tạo: 0373.964.555
Chúc mừng sinh nhật !
Hôm nay 20-07-2019, Vision
gửi đến bạn những lời chúc tốt đẹp nhất nhân ngày Sinh nhật của bạn !
Lê Thị Mai
Khóa Kế toán A đến Z_2014
Thuế Việt Nam
Hỗ trợ kê khai
Tư vấn hỏi đáp
LỊCH ĐÀO TẠO
noelhp
Thống kê truy cập
Lượt truy cập 19.840.757
Trực tuyến 182
 

Khoản chi khuyến mãi, doanh nghiệp có được khấu trừ thuế?

(Tài chính) Ông Trần Thanh Tú, công tác tại Công ty Cổ phần Thương mại Bia Sài Gòn Tây Nguyênđề nghịđược giảiđáp một số thắcmắc về tính thuế thu nhập cá nhân đối với khoản tiền khuyến mãi, hỗ trợ bán hàng cho khách hàng là hộ kinh doanh cá thể và việc xuất hóa đơn khi thực hiện quảng cáo, khuyến mãi, trưng bày sản phẩm thông qua nhà phân phối cấp 1.

    Khoản chi khuyến mãi, doanh nghiệp có được khấu trừ thuế?

    Ảnh minh họa. Nguồn: internet

    Về vấn đề này, Cục Thuế tỉnh Đắk Lắk có ý kiến như sau:

    Thuế TNCN đối với khoản trả khuyến mãi, hỗ trợ bán hàng

    Căn cứ quy định tại Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Thuế Thu nhập Cá nhân (TNCN), Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN, trường hợp Công ty Cổ phần Thương mại Bia Sài Gòn Tây Nguyên chi trả khuyến mại cho khách hàng (hộ kinh doanh cá thể) bằng hàng hóa thì Công ty phải thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo quy định về trúng thưởng theo hướng dẫn tại Thông tư này.

    Trường hợp Công ty thực hiện khuyến mại hàng hoá theo hình thức cho, tặng khách hàng một cách đại trà theo chương trình khuyến mãi không xác định được người thụ hưởng thì không thực hiện khấu trừ thuế TNCN.

    Nếu Công ty chi hỗ trợ bán hàng cho khách hàng (hộ kinh doanh cá thể) bằng hàng hóa thì mỗi lần chi trả thu nhập từ 2.000.000 đồng/lần trở lên thì Công ty có trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân và cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN nếu cá nhân có yêu cầu.

    Trường hợp chương trình khuyến mại (được đăng ký theo quy định của pháp luật thương mại) có công khai cụ thể nội dung chương trình, quy chế trả khuyến mãi, quyền lợi chi trả và trách nhiệm của Công ty trong việc trả luôn cả thuế TNCN cho người được hưởng hỗ trợ, khuyến mãi thì số thuế này được tính vào chi phí của doanh nghiệp khi tính thuếthu nhập doanh nghiệp (nếu khoản chi này đủ điều kiện theo quy định).

    Chứng từ khi thực hiện quảng cáo, khuyến mãi thông qua nhà phân phối

    Căn cứ quy định tại khoản 7, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng (GTGT) và Nghịđịnh số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một sốđiều Luật Thuế GTGT và theo trình bày của Công ty, trường hợp Công ty có ký kết hợp đồng về việc chi trả hộ chi phí quảng cáo, khuyến mãi, trưng bày sản phẩm vớinhà phân phốicấp 1 và nhà phân phốicấp 1 chi trực tiếp chonhà phân phốicấp 2 để thực hiện quảng cáo, khuyến mãi, trưng bày sản phẩm cho Công ty. Sau khi thực hiện,nhà phân phốicấp 2 xuất hóa đơn trực tiếp cho Công ty.

    Như vậy, đối vớinhà phân phốicấp 1, đây là khoản thu hộ - chi hộ không liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh củanhà phân phối cấp 1 nênnhà phân phối cấp 1 không được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào, không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT; không được tính vào chi phí được trừ, không tính vào doanh thu khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Do đó, căn cứ hợp đồng ký kết với công ty (nguyên tắc chi trả, mức chi, thời gian, số lượng, chứng từ để thực hiện chi trả...)nhà phân phối cấp 1 thực hiện chi trả theo đúng các nội dung đã ký kết với Công ty.

    Theo chinhphu.vn

    Lên đầu trang   Trở lại  
     
    Tư vấn hỏi đáp
    Hướng dẫn cụ thể về bảo hiểm thất nghiệp - 20/09/2018
    Có được kê khai bổ sung khi cơ quan thuế ra quyết định thanh tra, kiểm tra - 10/09/2018
    Địa chỉ trên thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân khác nhau có được hưởng quyền lợi BHYT? - 25/02/2017
    Xác định thời điểm tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc - 20/02/2017
    Cập nhật thủ tục và hồ sơ nộp quyết toán thuế thu nhập cá nhân 2016 - 18/02/2017
    Người nước ngoài vừa có lương tại Việt Nam, vừa có lương tại nước ngoài thì khai thuế TNCN thế nào? - 03/02/2017
    Xác định Thuế TNCN đối với khoản thanh toán khi chấm dứt hợp đồng lao động - 27/12/2016
    Giải đáp một số nội dung về thông tư 130/2016/TT-BTC hướng dẫn về thuế GTGT, quản lý thuế, hóa đơn – Tổng cục thuế - 08/12/2016
    Điều kiện và thủ tục hưởng chế độ ốm đau? - 30/11/2016
    Hỏi và Đáp về thuế - 08/11/2016
    Hỏi đáp BHXH, BHYT - 04/11/2016
    Doanh nghiệp hoạt động dịch vụ khám chữa bệnh phải nộp thuế thế nào? - 29/10/2016
    Hướng dẫn chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp đối với dự án đầu tư mới - 26/10/2016
    Hỏi đáp chính sách thuế TNDN, GTGT - 25/10/2016
    Đối tượng nào được hoàn thuế giá trị gia tăng? - 21/10/2016
    Sai tên hàng hóa bắt buộc phải lập hóa đơn điều chỉnh - 19/10/2016
    Tiền lương làm thêm giờ vượt mức 300 giờ/năm có được coi là chi phí được trừ? - 17/10/2016
    Danh mục những từ được phép viết tắt trên hóa đơn - 27/09/2016
    Các đơn vị kế toán đều phải bổ nhiệm kế toán trưởng - 23/09/2016
    Thủ tục đăng ký tham gia BHXH lần đầu - 19/09/2016
    Chính sách thuế với doanh nghiệp có ngành nghề tư vấn thiết kế - 17/09/2016
    Chi phí quảng cáo trên mạng có tính được vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không? - 13/09/2016
    Xác định thời điểm ghi nhận doanh thu bán hàng xuất khẩu - 08/09/2016
    Thời gian thai sản cho nam giới khi vợ sinh con - 31/08/2016
    Tiền thù lao khấu trừ thuế TNCN như thế nào? - 25/08/2016
    Số thuế được hoàn thấp hơn số thuế xin hoàn, phần thuế chênh lệch đó và chi phí tương ứng phải hạch toán như thế nào? - 23/08/2016
    Một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới (kỳ 4) - 20/08/2016
    Hỏi và Đáp (Kỳ 3) một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới - 20/08/2016
    Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC (kỳ 2) - 20/08/2016
    Hướng dẫn chế độ kế toán đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa - 18/08/2016
    Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC - 17/08/2016
    Mất hóa đơn đầu ra liên 2, đã xóa bỏ, xử phạt thế nào? - 12/08/2016
    Thủ tục cấp mã số thuế và giảm trừ người phụ thuộc khi nộp thuế thu nhập cá nhân? - 11/08/2016
    Tự quyết toán Thuế TNCN, người nộp thuế có phải thực hiện nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh? - 09/08/2016
    Chi phí nghỉ mát cho người lao động được tính như thế nào? - 06/08/2016
    Chế độ BHXH nghỉ việc chăm sóc con ốm - 01/08/2016
    Điều kiện để doanh nghiệp khấu trừ thuế - 27/07/2016
    Có được tự chốt sổ bảo hiểm khi công ty cũ nợ tiền BHXH? - 22/07/2016
    Thu nhập ngoài lương cơ bản có tính đóng BHXH? - 18/07/2016
    Giấy chứng nhận đầu tư và giấy đăng ký kinh doanh khác nhau thế nào? - 18/07/2016
    Thủ tục góp vốn bằng tài sản là xe ô tô? - 12/07/2016
    Những giao dịch nào không thanh toán bằng tiền mặt - 11/07/2016
    Doanh thu không đạt muốn giảm mức thuế khoán hằng tháng có được không - 08/07/2016
    Đăng ký khám chữa bệnh ở một nơi nhưng lại muốn sinh tại bệnh viện khác thì tiền bảo hiểm được hưởng thế nào - 02/07/2016
    Lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng có phải đóng thuế TNCN - 29/06/2016
    Đổi tên doanh nghiệp có phải điều chỉnh thông báo phát hành hóa đơn - 25/06/2016
    Hướng dẫn doanh nghiệp chuyển đổi phương pháp tính thuế - 14/06/2016
    Chi phí sửa chữa TSCĐ phục vụ cho nhân viên có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN hay không? - 13/06/2016
    Xử lý sai sót về hóa đơn - 04/06/2016
    Dừng sử dụng hóa đơn có bắt buộc lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn? - 26/05/2016
    Trang 1/4: 1, 2, 3, 4  Sau