Hot news:  
Hỗ trợ trực tuyến
Hotline: 0913.276.452 Hotline: 0913.276.452
Kế toán: 0914.387.626 Kế toán: 0914.387.626
Thuế: 0373 964 556 Thuế: 0373 964 556
Đào tạo: 090.62.62.878 Đào tạo: 090.62.62.878
Đào tạo: 0373.964.555 Đào tạo: 0373.964.555
Chúc mừng sinh nhật !
Hôm nay 20-07-2019, Vision
gửi đến bạn những lời chúc tốt đẹp nhất nhân ngày Sinh nhật của bạn !
Lê Thị Mai
Khóa Kế toán A đến Z_2014
Thuế Việt Nam
Hỗ trợ kê khai
Tư vấn hỏi đáp
LỊCH ĐÀO TẠO
noelhp
Thống kê truy cập
Lượt truy cập 19.841.183
Trực tuyến 215
 

Hàng hóa không thuộc diện kê khai nộp thuế

Câu 1:

Doanh nghiệp chúng tôi là công ty Thương mại kinh doanh trong lĩnh vực Gạo, tấm. Đầu vào của công ty tôi không chịu thuế, khi công ty tôi bán Gạo cho các doanh nghiệp mua Gạo, tấm về để nấu ăn cho nhân viên, sản xuất bánh kẹo, Rựou, bia. Thì hàng hóa của công ty tôi thuộc diện không phải kê khai tính nộp thuế không? và nếu mặt hàng Gạo, Tấm của công ty tôi thuộc diện không phải kê khai tính nộp thuế thì những hóa đơn công ty tôi đã xuất rồi thì xử lý như thế nào?

Trả lời:

Công ty của Anh/Chị chuyên kinh doanh các mặt hàng gạo, tấm và công ty đang được nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Gạo, tấm do công ty của Anh/Chị bán ra thuộc về hàng hoá là sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, chưa qua chế biến hoặc mới qua sơ chế thông thường tại khâu kinh doanh thương mại. Do đó, về nguyên tắc sẽ áp dụng mức thuế suất GTGT 5%.

Tuy nhiên, theo quy định mới tại khoản 5, điều 5 Thông tư số 219/2013 của Bộ Tài chính thì việc áp thuế, ghi hoá đơn, khai nộp thuế của công ty Anh/Chị có khác nhau tuỳ thuộc vào vị trí của Bên mua hàng.

- Nếu Bên mua gạo/tấm là cá nhân, hoặc tổ chức không kinh doanh, hoặc DN/HTX thuộc loại nộp thuế theo phương pháp trực tiếp thì Anh/Chị xuất Hoá đơn GTGT với thuế suất 5%èKhai nộp thuế bình thường như năm 2013 (tức là thực hiện theo khoản 5, điều 10 – TT 219/2013)

- Ngược lại, nếu Bên mua gạo/tấm là DN/HTX thuộc loại nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thì Anh/Chị áp theo khoản 5, điều 5, TT 219/2013èKhông phải khai, nộp thuế đầu ra. Hoá đơn GTGT gạch chéo dòng thuế, tổng tiền thanh toán bằng với trị giá tiền hàng.

Để thực hiện cho đúng, Anh/Chị cần hỏi rõ thông tin của Bên mua là họ nộp thuế GTGT theo phương pháp nào, từ đó mới lập và xuất hoá đơn cho phù hợp.

Câu 2:

Về thuế giá trị gia tăng trong hoạt động chăn nuôi gia súc và gia cầm Cổng Thông tin của Bộ có trả lời: 'Theo mô tả trong thư hỏi thì nghĩa vụ thuế với 2 trường hợp của Anh/Chị như sau: ... Tuy nhiên, cũng theo quy định tại điều 5 của TT số 219/2013 thì các Anh/Chị cần xác định rõ Người mua sản phẩm thuộc loại (ii) là ai để tính nộp thuế cho đúng: - Nếu người mua là cá nhân; hộ gia đình; tổ chức (là DN, HTX) nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp; tổ chức không kinh doanh thì áp thuế suất 5%. - Ngược lại, nếu người mua là DN, HTX thuộc diện nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì thuộc về trường hợp không phải khai, tính nộp thuế GTGT (quy định tại khoản 5, điều 5). Hoá đơn GTGT gạch chéo ô thuế GTGT, trị giá tiền hàng bằng tổng giá thanh toán. Những Hoá đơn này kê khai vào phần hàng hoá bán ra thuộc diện chịu thuế GTGT trên Bảng kê hàng hoá, dịch vụ bán ra kèm theo tờ khai thuế GTGT (Rất dễ nhầm với sản phẩm cùng loại do DN tự chăn nuôi (nêu tại điểm (i) trên đây).' Tuy nhiên tại khoản 5, Điều 5 Thông tư 219 quy định: '5. Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hoá đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ. Trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho các đối tượng khác như hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5% hướng dẫn tại khoản 5 Điều 10 Thông tư này.' Như vậy, trường hợp bán cho các DN, HTX (không phân biệt DN, HTX này nộp thuế GTGT theo phương pháp nào - Vì DN bán đâu biết DN, HTX mua nộp thuế GTGT theo PP nào) cũng gạch chéo phần thuế suất và thuế GTGT mới đúng chứ.

Trả lời:

Anh/Chị đọc nắm được quy định của thông tư số 219/2013 đối với hàng hoá là sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản,… chưa qua chế biến hoặc mới chỉ qua sơ chế thông thường trong khâu kinh doanh thương mại.

Để thực hiện đúng quy định, DN bán hàng phải hỏi rõ người mua hàng là xá nhân hay DN hay là HTX. Và hỏi rõ họ đang được cơ quan thuế chấp nhận cho nộp thuế GTGT theo phương pháp nào, trên cơ sở đó để viết hoá đơn cho đúng, cụ thể là:

-Nếu là DN , HTC nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì áp dụng quy định tại khoản 5, điều 5: Hoá đơn GTGT gạch chéo dòng thuế GTGT, trị giá tiền hàng đúng bằng tổng giá thanh toán trên hoá đơn.

-Nếu là DN, HTX nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì áp thuế 5% theo khoản 5, điều 10.

Không có sự lựa chọn nào khác ngoài việc phải yêu cầu DN mua hàng cung cấp đủ thông tin để 2 Bên cùng thực hiện ccungs quy định.

Câu 3:

Theo khoản 3 điều 14 thông tư 219/TT-BTC ngày 31/12/2013 v/v HƯỚNG DẪN THI HÀNH LUẬT THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 209/2013/NĐ-CP NGÀY 18/12/2013 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU LUẬT THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG có ghi: Thuế GTGT đầu vào của tài sản cố định, máy móc, thiết bị, kể cả thuế GTGT đầu vào của hoạt động đi thuê những tài sản, máy móc, thiết bị này và thuế GTGT đầu vào khác liên quan đến tài sản, máy móc, thiết bị như bảo hành, sửa chữa trong các trường hợp sau đây không được khấu trừ mà tính vào nguyên giá của tài sản cố định hoặc chi phí được trừ theo quy định của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp. Xin cho hỏi, có phải đối với thuế GTGT đầu vào của những máy móc, thiết bị có giá trị dưới 30.000.000đ (không phải Tài sản cố định) thì không được khấu trừ mà tính vào chi phí. Còn đối với thuế GTGT đầu vào các máy móc, thiết bị có giá trị từ 30.000.000đ trở lên (là tài sản cố định)thì không được khấu trừ mà tính vào nguyên giá? VD: 1 đầu đĩa DVD có giá trị : 700.000đ (đã bao gồm thuế GTGT) thì phần thuế GTGT đầu vào :63.636đ tính vào chi phí hay tính vào nguyên giá

Trả lời:

Quy định tại khoản 3 điều 14 nói về các trường hợp sản phẩm đầu ra của cơ sở kinh doanh không thuộc diện chịu thuế GTGT nên KHÔNG ĐƯỢC KHẤU TRỪ THUẾ GTGT ĐẦU VÀO.

Anh/Chị đọc cần làm rõ hoạt động SXKD của cơ sở của Anh/Chị là gì, đầu ra là hàng hoá/dịch vụ chịu thuế hay không chịu thuế GTGT để vận dụng quy định này. Cụ thể là:

1- Nếu cơ sở của Anh/Chị là DN sản xuất kinh doanh bình thường, khôngsản xuất vũ khí, khí tài phục vụ quốc phòng, an ninh; DN của Anh/Chị không có các hoạt động tín dụng, kinh doanh tái bảo hiểm, bảo hiểm nhân thọ, kinh doanh chứng khoán, cơ sở khám, chữa bệnh, cơ sở đào tạo,.... sản phẩm đầu ra thuộc diện chịu thuế GTGT bình thường thì toàn bộ thuế GTGT đầu vào được khấu trừ;

2- Ngược lại, nếu CƠ SỞ của Anh/Chị là Bệnh viện, cơ sở khám chữa bệnh, cơ sở đào tạo, tổ chức tín dụng, kinh doanh tái bảo hiểm, bảo hiểm nhân thọ, kinh doanh chứng khoán, sản xuất vũ khí khí tài ,... thì thuế GTGT đầu vào, kể cả thuế GTGT đầu vào của các hoá đơn mua thiết bị có trị giá dưới 30 triệu đồng sẽ không được khấu trừ mà phải tính vào chi phí.

Anh/Chị đọc vui lòng kiểm tra lại thực tế tại cơ sở để áp dụng cho đúng.


Theo Cổng TTĐT Bộ Tài chính
Lên đầu trang   Trở lại  
 
Tư vấn hỏi đáp
Hướng dẫn cụ thể về bảo hiểm thất nghiệp - 20/09/2018
Có được kê khai bổ sung khi cơ quan thuế ra quyết định thanh tra, kiểm tra - 10/09/2018
Địa chỉ trên thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân khác nhau có được hưởng quyền lợi BHYT? - 25/02/2017
Xác định thời điểm tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc - 20/02/2017
Cập nhật thủ tục và hồ sơ nộp quyết toán thuế thu nhập cá nhân 2016 - 18/02/2017
Người nước ngoài vừa có lương tại Việt Nam, vừa có lương tại nước ngoài thì khai thuế TNCN thế nào? - 03/02/2017
Xác định Thuế TNCN đối với khoản thanh toán khi chấm dứt hợp đồng lao động - 27/12/2016
Giải đáp một số nội dung về thông tư 130/2016/TT-BTC hướng dẫn về thuế GTGT, quản lý thuế, hóa đơn – Tổng cục thuế - 08/12/2016
Điều kiện và thủ tục hưởng chế độ ốm đau? - 30/11/2016
Hỏi và Đáp về thuế - 08/11/2016
Hỏi đáp BHXH, BHYT - 04/11/2016
Doanh nghiệp hoạt động dịch vụ khám chữa bệnh phải nộp thuế thế nào? - 29/10/2016
Hướng dẫn chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp đối với dự án đầu tư mới - 26/10/2016
Hỏi đáp chính sách thuế TNDN, GTGT - 25/10/2016
Đối tượng nào được hoàn thuế giá trị gia tăng? - 21/10/2016
Sai tên hàng hóa bắt buộc phải lập hóa đơn điều chỉnh - 19/10/2016
Tiền lương làm thêm giờ vượt mức 300 giờ/năm có được coi là chi phí được trừ? - 17/10/2016
Danh mục những từ được phép viết tắt trên hóa đơn - 27/09/2016
Các đơn vị kế toán đều phải bổ nhiệm kế toán trưởng - 23/09/2016
Thủ tục đăng ký tham gia BHXH lần đầu - 19/09/2016
Chính sách thuế với doanh nghiệp có ngành nghề tư vấn thiết kế - 17/09/2016
Chi phí quảng cáo trên mạng có tính được vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không? - 13/09/2016
Xác định thời điểm ghi nhận doanh thu bán hàng xuất khẩu - 08/09/2016
Thời gian thai sản cho nam giới khi vợ sinh con - 31/08/2016
Tiền thù lao khấu trừ thuế TNCN như thế nào? - 25/08/2016
Số thuế được hoàn thấp hơn số thuế xin hoàn, phần thuế chênh lệch đó và chi phí tương ứng phải hạch toán như thế nào? - 23/08/2016
Một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới (kỳ 4) - 20/08/2016
Hỏi và Đáp (Kỳ 3) một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới - 20/08/2016
Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC (kỳ 2) - 20/08/2016
Hướng dẫn chế độ kế toán đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa - 18/08/2016
Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC - 17/08/2016
Mất hóa đơn đầu ra liên 2, đã xóa bỏ, xử phạt thế nào? - 12/08/2016
Thủ tục cấp mã số thuế và giảm trừ người phụ thuộc khi nộp thuế thu nhập cá nhân? - 11/08/2016
Tự quyết toán Thuế TNCN, người nộp thuế có phải thực hiện nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh? - 09/08/2016
Chi phí nghỉ mát cho người lao động được tính như thế nào? - 06/08/2016
Chế độ BHXH nghỉ việc chăm sóc con ốm - 01/08/2016
Điều kiện để doanh nghiệp khấu trừ thuế - 27/07/2016
Có được tự chốt sổ bảo hiểm khi công ty cũ nợ tiền BHXH? - 22/07/2016
Thu nhập ngoài lương cơ bản có tính đóng BHXH? - 18/07/2016
Giấy chứng nhận đầu tư và giấy đăng ký kinh doanh khác nhau thế nào? - 18/07/2016
Thủ tục góp vốn bằng tài sản là xe ô tô? - 12/07/2016
Những giao dịch nào không thanh toán bằng tiền mặt - 11/07/2016
Doanh thu không đạt muốn giảm mức thuế khoán hằng tháng có được không - 08/07/2016
Đăng ký khám chữa bệnh ở một nơi nhưng lại muốn sinh tại bệnh viện khác thì tiền bảo hiểm được hưởng thế nào - 02/07/2016
Lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng có phải đóng thuế TNCN - 29/06/2016
Đổi tên doanh nghiệp có phải điều chỉnh thông báo phát hành hóa đơn - 25/06/2016
Hướng dẫn doanh nghiệp chuyển đổi phương pháp tính thuế - 14/06/2016
Chi phí sửa chữa TSCĐ phục vụ cho nhân viên có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN hay không? - 13/06/2016
Xử lý sai sót về hóa đơn - 04/06/2016
Dừng sử dụng hóa đơn có bắt buộc lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn? - 26/05/2016
Trang 1/4: 1, 2, 3, 4  Sau