Hot news:  
Hỗ trợ trực tuyến
Hotline: 0913.276.452 Hotline: 0913.276.452
Kế toán: 0914.387.626 Kế toán: 0914.387.626
Thuế: 0373 964 556 Thuế: 0373 964 556
Đào tạo: 090.62.62.878 Đào tạo: 090.62.62.878
Đào tạo: 0373.964.555 Đào tạo: 0373.964.555
Chúc mừng sinh nhật !
Hôm nay 20-07-2019, Vision
gửi đến bạn những lời chúc tốt đẹp nhất nhân ngày Sinh nhật của bạn !
Lê Thị Mai
Khóa Kế toán A đến Z_2014
Thuế Việt Nam
Hỗ trợ kê khai
Tư vấn hỏi đáp
LỊCH ĐÀO TẠO
noelhp
Thống kê truy cập
Lượt truy cập 19.841.193
Trực tuyến 211
 

Phân bón không chịu thuế GTGT thì có được hoàn thuế không?

Hỏi:Theo Luật số 71 phân bón không chịu thuế GTGT, đến cuối năm 2014 DN còn được khấu trừ thì qua năm 2015 số tiền thuế còn được khấu trừ này xử lý như thế nào, có được hoàn không?
Trả lời:

Khoản 8, Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC quy định: Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong kỳ nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của kỳ đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho; Các khoản thuế GTGT của phân bón và thuế GTGT mua vào phục vụ cho kinh doanh phân bón phát sinh từ ngày 31/12/2014 trở về trước, doanh nghiệp được khai khấu trừ theo quy định tại khoản 8, Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC.

Sang năm 2015 doanh nghiệp tiếp tục được khấu trừ vào số thuế phát sinh. Trường hợp số thuế chưa được khấu trừ hết liên tục 12 tháng (hoặc 4 quý) thì doanh nghiệp được hoàn thuế theo quy định tại khoản 1 Điều 18 Thông tư số 219/2013/TT-BTC.

Hỏi:Công ty kinh doanh các mặt hàng: phân bón lá, phân bón rễ, thuốc trừ sâu, thuốc trừ bệnh, thuốc tăng trưởng kích thích cây trồng. Các mặt hàng nào thuộc đối tượng không chịu thuế vì 4 mặt hàng này đều phục vụ cho ngành sản xuất nông nghiệp?

(Công ty CP sinh học nông nghiệp Hai Lúa Vàng)

Trả lời:Căn cứ khoản 1 Điều 3 Luật số 71/2014/QH13 thì các sản phẩm thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT bao gồm:Phân bón; máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp;tàuđánhbắt xa bờ; thức ăn gia súc, gia cầm và thức ăn cho vật nuôi khác.

Như vậy chỉ có phân bón lá, phân bón rễ thuộc đối tượng không chịu thuế, các sản phẩm thuốctrừ sâu, thuốc trừ bệnh, thuốc tăng trưởng kích thích cây trồng thuộc đối tượng chịu thuế GTGT với thuế suất 5%.

Hỏi:Đơn vị tôi có nộp tờ khai thuế GTGT tháng 10/2014 phát sinh số thuế phải nộp 5.000.000đ và đơn vị đã nộp tiền thuế. Sang tháng 11/2014 đơn vị chuyển sang báo cáo thuế GTGT theo quý.

Vậy số thuế đã nộp trong tháng 10/2014 có được cộng vào thuế được tiếp tục khấu trừ vào quý 1/2015 Và cách trình bày trên tờ khai như thế nào?

(Trung tâm Văn hoá TPCT)

Trả lời:

Đơn vị thuộc đối tượng khai thuế GTGT theo quý nhưng đã nộp tờ khai và nộp thuế tháng 10/2014 nay chuyển sang khai thuế theo quý thì đơn vị lập văn bản gửi cơ quan thuế xin hủy tờ khai tháng 10 hoặc lập tờ khai điều chỉnh tháng 10 không phát sinh số liệu trên tờ khai. Số thuế đã nộp của tháng 10 sẽ trừ vào số thuế phải nộp trên tờ khai quý 4/2014.

Hỏi:Đơn vị mới thành lập từ tháng 3/2014. Xin hỏi mức đóng thuế TNDN của đơn vị là bao nhiêu %/năm và thời điểm quyết toán. Đơn vị mới thành lập có được giảm thuế TNDN không?

(Chi cục quản lý đường bộ IV)

Trả lời:

Căn cứ khoản 2 Điều 11 Thông tư số 78/2014/TT-BTC : Doanh nghiệp mới thành lập trong năm không đủ 12 thángthìtrong năm đó doanh nghiệp thực hiện kê khai tạm tính quý theo thuế suất 22% (trừ trường hợp thuộc diện được hưởng ưu đãi về thuế). Kết thúc năm tài chính nếu doanh thu bình quân của các tháng trong năm không vượt quá 1,67 tỷ đồng thì doanh nghiệp quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của năm tài chính theo thuế suất 20%. Hạn chót nộp tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2014 chậm nhất là ngày 31/3/2015.

Nếu lĩnh vực sản xuất, kinh doanh của đơn vị không thuộc quy định tại Điều 15 Nghị định số 218/2013/NĐ-CP thì không được ưu đãi thuế.

Hỏi:Đơn vị là đơn vị sự nghiệp. Trong năm qua đơn vị có cho thuê hội trường, phòng nghỉ cho chuyên gia,…. Đơn vị đăng ký thuế theo phương pháp khấu trừ (GTGT phương pháp khấu trừ), hàng tháng đều kê khai thuế.

Đối với thuế Thu nhập doanh nghiệp đơn vị không xác định được chi phí. Theo Thông tư 78 thì đơn vị sự nghiệp sẽ nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % trên doanh thu. Vậy đơn vị tôi kê khai theo phương pháp nào? cụ thể kê khai theo mẫu nào?

(Trường Trung cấp Thể dục Thể thao)

Trả lời:

Đơn vị đã đăng ký khai thuế theo phương pháp khấu trừ thì thuế TNDN phải khai quyết toán theo mẫu 03/TNDN.

Trường hợp đơn vị sự nghiệpxác định được doanh thu nhưng không xác định được chi phí, thu nhập của hoạt động kinh doanh thì kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo tỷ lệ % trên doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ. Đơn vị phải lập thông báo áp dụng phương pháp tính thuế GTGT theo mẫu số 06/GTGT gửi cơ quan thuế để điều chỉnh lại phương pháp kê khai. Khi chuyển sang kê khai theo phương pháp trực tiếp sử dụng mẫu 04/GTGT để khai thuế GTGT và mẫu 04/TNDN để khai quyết toán thuế TNDN hoặc khai theo từng lần phát sinh.

Lên đầu trang   Trở lại  
 
Tư vấn hỏi đáp
Hướng dẫn cụ thể về bảo hiểm thất nghiệp - 20/09/2018
Có được kê khai bổ sung khi cơ quan thuế ra quyết định thanh tra, kiểm tra - 10/09/2018
Địa chỉ trên thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân khác nhau có được hưởng quyền lợi BHYT? - 25/02/2017
Xác định thời điểm tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc - 20/02/2017
Cập nhật thủ tục và hồ sơ nộp quyết toán thuế thu nhập cá nhân 2016 - 18/02/2017
Người nước ngoài vừa có lương tại Việt Nam, vừa có lương tại nước ngoài thì khai thuế TNCN thế nào? - 03/02/2017
Xác định Thuế TNCN đối với khoản thanh toán khi chấm dứt hợp đồng lao động - 27/12/2016
Giải đáp một số nội dung về thông tư 130/2016/TT-BTC hướng dẫn về thuế GTGT, quản lý thuế, hóa đơn – Tổng cục thuế - 08/12/2016
Điều kiện và thủ tục hưởng chế độ ốm đau? - 30/11/2016
Hỏi và Đáp về thuế - 08/11/2016
Hỏi đáp BHXH, BHYT - 04/11/2016
Doanh nghiệp hoạt động dịch vụ khám chữa bệnh phải nộp thuế thế nào? - 29/10/2016
Hướng dẫn chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp đối với dự án đầu tư mới - 26/10/2016
Hỏi đáp chính sách thuế TNDN, GTGT - 25/10/2016
Đối tượng nào được hoàn thuế giá trị gia tăng? - 21/10/2016
Sai tên hàng hóa bắt buộc phải lập hóa đơn điều chỉnh - 19/10/2016
Tiền lương làm thêm giờ vượt mức 300 giờ/năm có được coi là chi phí được trừ? - 17/10/2016
Danh mục những từ được phép viết tắt trên hóa đơn - 27/09/2016
Các đơn vị kế toán đều phải bổ nhiệm kế toán trưởng - 23/09/2016
Thủ tục đăng ký tham gia BHXH lần đầu - 19/09/2016
Chính sách thuế với doanh nghiệp có ngành nghề tư vấn thiết kế - 17/09/2016
Chi phí quảng cáo trên mạng có tính được vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không? - 13/09/2016
Xác định thời điểm ghi nhận doanh thu bán hàng xuất khẩu - 08/09/2016
Thời gian thai sản cho nam giới khi vợ sinh con - 31/08/2016
Tiền thù lao khấu trừ thuế TNCN như thế nào? - 25/08/2016
Số thuế được hoàn thấp hơn số thuế xin hoàn, phần thuế chênh lệch đó và chi phí tương ứng phải hạch toán như thế nào? - 23/08/2016
Một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới (kỳ 4) - 20/08/2016
Hỏi và Đáp (Kỳ 3) một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới - 20/08/2016
Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC (kỳ 2) - 20/08/2016
Hướng dẫn chế độ kế toán đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa - 18/08/2016
Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC - 17/08/2016
Mất hóa đơn đầu ra liên 2, đã xóa bỏ, xử phạt thế nào? - 12/08/2016
Thủ tục cấp mã số thuế và giảm trừ người phụ thuộc khi nộp thuế thu nhập cá nhân? - 11/08/2016
Tự quyết toán Thuế TNCN, người nộp thuế có phải thực hiện nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh? - 09/08/2016
Chi phí nghỉ mát cho người lao động được tính như thế nào? - 06/08/2016
Chế độ BHXH nghỉ việc chăm sóc con ốm - 01/08/2016
Điều kiện để doanh nghiệp khấu trừ thuế - 27/07/2016
Có được tự chốt sổ bảo hiểm khi công ty cũ nợ tiền BHXH? - 22/07/2016
Thu nhập ngoài lương cơ bản có tính đóng BHXH? - 18/07/2016
Giấy chứng nhận đầu tư và giấy đăng ký kinh doanh khác nhau thế nào? - 18/07/2016
Thủ tục góp vốn bằng tài sản là xe ô tô? - 12/07/2016
Những giao dịch nào không thanh toán bằng tiền mặt - 11/07/2016
Doanh thu không đạt muốn giảm mức thuế khoán hằng tháng có được không - 08/07/2016
Đăng ký khám chữa bệnh ở một nơi nhưng lại muốn sinh tại bệnh viện khác thì tiền bảo hiểm được hưởng thế nào - 02/07/2016
Lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng có phải đóng thuế TNCN - 29/06/2016
Đổi tên doanh nghiệp có phải điều chỉnh thông báo phát hành hóa đơn - 25/06/2016
Hướng dẫn doanh nghiệp chuyển đổi phương pháp tính thuế - 14/06/2016
Chi phí sửa chữa TSCĐ phục vụ cho nhân viên có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN hay không? - 13/06/2016
Xử lý sai sót về hóa đơn - 04/06/2016
Dừng sử dụng hóa đơn có bắt buộc lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn? - 26/05/2016
Trang 1/4: 1, 2, 3, 4  Sau