Hot news:  
Hỗ trợ trực tuyến
Hotline: 0913.276.452 Hotline: 0913.276.452
Kế toán: 0914.387.626 Kế toán: 0914.387.626
Thuế: 0373 964 556 Thuế: 0373 964 556
Đào tạo: 090.62.62.878 Đào tạo: 090.62.62.878
Đào tạo: 0373.964.555 Đào tạo: 0373.964.555
Chúc mừng sinh nhật !
Hôm nay 20-09-2017, Vision
gửi đến bạn những lời chúc tốt đẹp nhất nhân ngày Sinh nhật của bạn !
Trịnh Thị Liên
Khóa Kế toán trưởng doanh nghiệp K4
Trần Thị Lan
Khóa Tin học văn phòng
Thuế Việt Nam
Hỗ trợ kê khai
Tư vấn hỏi đáp
LỊCH ĐÀO TẠO
noelhp
Thống kê truy cập
Lượt truy cập 16.448.626
Trực tuyến 131
 

Hướng dẫn doanh nghiệp chuyển đổi phương pháp tính thuế

(Taichinh) -Bà Lê Thị Xuân Lan (tỉnh Hậu Giang) hỏi, trường hợp doanh nghiệp không thay đổi về thông tin đăng ký thuế thì có bắt buộc phải gửi Mẫu 06/GTGT thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế GTGT cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp không?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Bà Lan cũng muốn biết, vì sao sau ngày 30/4/2016 đối tượng nộp thuế không còn quyền lựa chọn phương pháp khấu trừ thuế nữa? Nếu đơn vị của bà có doanh thu hàng năm trên 1 tỷ đồng thì hiển nhiên được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế mà không cần phải gửi Mẫu 06/GTGT có đúng không?

Về vấn đề này, Cục Thuế tỉnh Hậu Giang có ý kiến như sau:

Các cơ sở kinh doanh thuộc đối tượng được đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế quy định tại Khoản 3, Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC (đã được sửa đổi tại Khoản 3, Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC) phải gửi Mẫu 06/GTGT thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế GTGT (ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC) cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp không phải là mẫu Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế (mẫu 08-MST) như nội dung bà Lan nêu.

Thời điểm gửi Mẫu 06/GTGT

Doanh nghiệp, hợp tác xã (DN, HTX) mới thành lập khi xác định thuộc trường hợp được đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thì phải nộp Mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước thời hạn nộp hồ sơ khai thuế đầu tiên phát sinh.

Trường hợp DN, HTX mới thành lập trong quý IV hàng năm khi xác định thuộc đối tượng được đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ chỉ phải nộp 1 lần Mẫu 06/GTGT để đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ cho quý IV năm thành lập và 2 năm tiếp theo năm thành lập.

DN, HTX đang hoạt động, sau thời gian áp dụng ổn định phương pháp khấu trừ là 2 năm nếu DN, HTX xác định doanh thu từ 1 tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ thì tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ thuế ổn định trong 2 năm tiếp theo và không phải gửi Mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế.

DN, HTX đang hoạt động, sau thời gian áp dụng ổn định phương pháp khấu trừ là 2 năm nếu DN, HTX xác định mức doanh thu dưới 1 tỷ đồng nhưng thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ thì phải gửi Mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 20/12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế mới để đăng ký áp dụng phương pháp khấu trừ cho chu kỳ ổn định 2 năm tiếp theo.

Nếu quá thời hạn ngày 20/12 DN, HTX không nộp Mẫu 06/GTGT thì DN, HTX áp dụng phương pháp trực tiếp cho năm tiếp theo.

Do đó, trường hợp năm 2015, cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT cho chu kỳ ổn định 2 năm (2016-2017) thì phải gửi Mẫu 06/GTGT cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là đến ngày 20/12/2015 để thực hiện phương pháp tính thuế mới.

Tuy nhiên, đã quá thời hạn nêu trên, vẫn còn một số cơ sở kinh doanh chưa kịp gửi Mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

Nhằm tạo điều kiện thuận lợi, không ảnh hưởng đến tình hình kinh doanh và phương pháp tính thuế đang áp dụng của cơ sở kinh doanh, Tổng cục Thuế đã gia hạn thời hạn nộp Mẫu 06/GTGT chậm nhất đến ngày 30/1/2016 tại Công văn số 5593/TCT-KK ngày 25/12/2015.

Sau đó, Tổng cục Thuế đã có Công văn số 1434/TCT-KK ngày 7/4/2016 tiếp tục gia hạn thời hạn Mẫu 06/GTGT chậm nhất đến ngày 30/4/2016, nếu sau thời hạn này, người nộp thuế không đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thì phải chuyển sang phương pháp trực tiếp từ thời điểm ngày 30/4/2016.

Đề nghị bà Lan đối chiếu tình hình thực tế tại đơn vị của bà để thực hiện đúng quy định. Trường hợp bà còn vướng mắc thì liên hệ trực tiếp với Phòng Tuyên truyền, Hỗ trợ người nộp thuế - Cục Thuế tỉnh Hậu Giang để được hướng dẫn cụ thể.


Theo chinhphu.vn



Lên đầu trang   Trở lại  
 
Tư vấn hỏi đáp
Địa chỉ trên thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân khác nhau có được hưởng quyền lợi BHYT? - 25/02/2017
Xác định thời điểm tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc - 20/02/2017
Cập nhật thủ tục và hồ sơ nộp quyết toán thuế thu nhập cá nhân 2016 - 18/02/2017
Người nước ngoài vừa có lương tại Việt Nam, vừa có lương tại nước ngoài thì khai thuế TNCN thế nào? - 03/02/2017
Có được kê khai bổ sung khi cơ quan thuế ra quyết định thanh tra, kiểm tra - 03/01/2017
Xác định Thuế TNCN đối với khoản thanh toán khi chấm dứt hợp đồng lao động - 27/12/2016
Giải đáp một số nội dung về thông tư 130/2016/TT-BTC hướng dẫn về thuế GTGT, quản lý thuế, hóa đơn – Tổng cục thuế - 08/12/2016
Điều kiện và thủ tục hưởng chế độ ốm đau? - 30/11/2016
Hỏi và Đáp về thuế - 08/11/2016
Hỏi đáp BHXH, BHYT - 04/11/2016
Doanh nghiệp hoạt động dịch vụ khám chữa bệnh phải nộp thuế thế nào? - 29/10/2016
Hướng dẫn chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp đối với dự án đầu tư mới - 26/10/2016
Hỏi đáp chính sách thuế TNDN, GTGT - 25/10/2016
Đối tượng nào được hoàn thuế giá trị gia tăng? - 21/10/2016
Sai tên hàng hóa bắt buộc phải lập hóa đơn điều chỉnh - 19/10/2016
Tiền lương làm thêm giờ vượt mức 300 giờ/năm có được coi là chi phí được trừ? - 17/10/2016
Hướng dẫn cụ thể về bảo hiểm thất nghiệp - 03/10/2016
Danh mục những từ được phép viết tắt trên hóa đơn - 27/09/2016
Các đơn vị kế toán đều phải bổ nhiệm kế toán trưởng - 23/09/2016
Thủ tục đăng ký tham gia BHXH lần đầu - 19/09/2016
Chính sách thuế với doanh nghiệp có ngành nghề tư vấn thiết kế - 17/09/2016
Chi phí quảng cáo trên mạng có tính được vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không? - 13/09/2016
Xác định thời điểm ghi nhận doanh thu bán hàng xuất khẩu - 08/09/2016
Thời gian thai sản cho nam giới khi vợ sinh con - 31/08/2016
Tiền thù lao khấu trừ thuế TNCN như thế nào? - 25/08/2016
Số thuế được hoàn thấp hơn số thuế xin hoàn, phần thuế chênh lệch đó và chi phí tương ứng phải hạch toán như thế nào? - 23/08/2016
Một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới (kỳ 4) - 20/08/2016
Hỏi và Đáp (Kỳ 3) một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới - 20/08/2016
Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC (kỳ 2) - 20/08/2016
Hướng dẫn chế độ kế toán đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa - 18/08/2016
Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC - 17/08/2016
Mất hóa đơn đầu ra liên 2, đã xóa bỏ, xử phạt thế nào? - 12/08/2016
Thủ tục cấp mã số thuế và giảm trừ người phụ thuộc khi nộp thuế thu nhập cá nhân? - 11/08/2016
Tự quyết toán Thuế TNCN, người nộp thuế có phải thực hiện nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh? - 09/08/2016
Chi phí nghỉ mát cho người lao động được tính như thế nào? - 06/08/2016
Chế độ BHXH nghỉ việc chăm sóc con ốm - 01/08/2016
Điều kiện để doanh nghiệp khấu trừ thuế - 27/07/2016
Có được tự chốt sổ bảo hiểm khi công ty cũ nợ tiền BHXH? - 22/07/2016
Thu nhập ngoài lương cơ bản có tính đóng BHXH? - 18/07/2016
Giấy chứng nhận đầu tư và giấy đăng ký kinh doanh khác nhau thế nào? - 18/07/2016
Thủ tục góp vốn bằng tài sản là xe ô tô? - 12/07/2016
Những giao dịch nào không thanh toán bằng tiền mặt - 11/07/2016
Doanh thu không đạt muốn giảm mức thuế khoán hằng tháng có được không - 08/07/2016
Đăng ký khám chữa bệnh ở một nơi nhưng lại muốn sinh tại bệnh viện khác thì tiền bảo hiểm được hưởng thế nào - 02/07/2016
Lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng có phải đóng thuế TNCN - 29/06/2016
Đổi tên doanh nghiệp có phải điều chỉnh thông báo phát hành hóa đơn - 25/06/2016
Hướng dẫn doanh nghiệp chuyển đổi phương pháp tính thuế - 14/06/2016
Chi phí sửa chữa TSCĐ phục vụ cho nhân viên có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN hay không? - 13/06/2016
Xử lý sai sót về hóa đơn - 04/06/2016
Dừng sử dụng hóa đơn có bắt buộc lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn? - 26/05/2016
Trang 1/4: 1, 2, 3, 4  Sau