Hot news:  
Hỗ trợ trực tuyến
Hotline: 0913.276.452 Hotline: 0913.276.452
Kế toán: 0914.387.626 Kế toán: 0914.387.626
Thuế: 0373 964 556 Thuế: 0373 964 556
Đào tạo: 090.62.62.878 Đào tạo: 090.62.62.878
Đào tạo: 0373.964.555 Đào tạo: 0373.964.555
Chúc mừng sinh nhật !
Hôm nay 20-09-2017, Vision
gửi đến bạn những lời chúc tốt đẹp nhất nhân ngày Sinh nhật của bạn !
Trịnh Thị Liên
Khóa Kế toán trưởng doanh nghiệp K4
Trần Thị Lan
Khóa Tin học văn phòng
Thuế Việt Nam
Hỗ trợ kê khai
Tư vấn hỏi đáp
LỊCH ĐÀO TẠO
noelhp
Thống kê truy cập
Lượt truy cập 16.448.623
Trực tuyến 128
 

Thu nhập ngoài lương cơ bản có tính đóng BHXH?

Bà Lương Thị Thiên Hương (Hà Nội) ký hợp đồng làm việc tại doanh nghiệp với mức lương 10 triệu đồng/tháng. Trong đó, lương cơ bản là 4,5 triệu đồng, còn lại 5,5 triệu đồng sẽ tính hưởng dựa vào chỉ số KPI đánh giá hiệu quả, năng lực hoàn thành công việc trong tháng.

Ảnh minh họa. Nguồn: internet
Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Tuy nhiên, khoản ngoài lương cơ bản nêu trên bà Hương nhận được hàng tháng cũng khác nhau, có tháng chỉ 80%, 90%. Bà Hương hỏi, khoản ngoài lương cơ bản của của bà có tính đóng BHXH không? Nếu có thì mức tính đóng như thế nào?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Luật BHXH năm 2014; Khoản 1, Khoản 2, Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc; Khoản 1, Khoản 2 Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, tiền lương làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc từ ngày 1/1/2016 là mức lương và phụ cấp lương; từ ngày 1/1/2018 là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động.

Theo Điều 90 Bộ luật Lao động; Điều 4 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, tiền lương ghi trong hợp đồng lao động bao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác tính theo thời gian của công việc hoặc chức danh theo thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng theo quy định của pháp luật lao động mà hai bên đã thỏa thuận, đối với người lao động hưởng lương theo sản phẩm hoặc lương khoán thì ghi mức lương tính theo thời gian để xác định đơn giá sản phẩm hoặc lương khoán.

Đối chiếu với các quy định nêu trên, khoản ngoài lương cơ bản được tính hưởng dựa vào chỉ số KPI đánh giá hiệu quả và năng lực hoàn thành công việc trong tháng không làm căn cứ để tính đóng, hưởng BHXH bắt buộc. Do đó, bà cần kiến nghị công ty ghi tiền lương trong hợp đồng lao động theo đúng quy định của pháp luật, làm căn cứ đóng BHXH.

Theo chinhphu.vn

Lên đầu trang   Trở lại  
 
Tư vấn hỏi đáp
Địa chỉ trên thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân khác nhau có được hưởng quyền lợi BHYT? - 25/02/2017
Xác định thời điểm tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc - 20/02/2017
Cập nhật thủ tục và hồ sơ nộp quyết toán thuế thu nhập cá nhân 2016 - 18/02/2017
Người nước ngoài vừa có lương tại Việt Nam, vừa có lương tại nước ngoài thì khai thuế TNCN thế nào? - 03/02/2017
Có được kê khai bổ sung khi cơ quan thuế ra quyết định thanh tra, kiểm tra - 03/01/2017
Xác định Thuế TNCN đối với khoản thanh toán khi chấm dứt hợp đồng lao động - 27/12/2016
Giải đáp một số nội dung về thông tư 130/2016/TT-BTC hướng dẫn về thuế GTGT, quản lý thuế, hóa đơn – Tổng cục thuế - 08/12/2016
Điều kiện và thủ tục hưởng chế độ ốm đau? - 30/11/2016
Hỏi và Đáp về thuế - 08/11/2016
Hỏi đáp BHXH, BHYT - 04/11/2016
Doanh nghiệp hoạt động dịch vụ khám chữa bệnh phải nộp thuế thế nào? - 29/10/2016
Hướng dẫn chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp đối với dự án đầu tư mới - 26/10/2016
Hỏi đáp chính sách thuế TNDN, GTGT - 25/10/2016
Đối tượng nào được hoàn thuế giá trị gia tăng? - 21/10/2016
Sai tên hàng hóa bắt buộc phải lập hóa đơn điều chỉnh - 19/10/2016
Tiền lương làm thêm giờ vượt mức 300 giờ/năm có được coi là chi phí được trừ? - 17/10/2016
Hướng dẫn cụ thể về bảo hiểm thất nghiệp - 03/10/2016
Danh mục những từ được phép viết tắt trên hóa đơn - 27/09/2016
Các đơn vị kế toán đều phải bổ nhiệm kế toán trưởng - 23/09/2016
Thủ tục đăng ký tham gia BHXH lần đầu - 19/09/2016
Chính sách thuế với doanh nghiệp có ngành nghề tư vấn thiết kế - 17/09/2016
Chi phí quảng cáo trên mạng có tính được vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không? - 13/09/2016
Xác định thời điểm ghi nhận doanh thu bán hàng xuất khẩu - 08/09/2016
Thời gian thai sản cho nam giới khi vợ sinh con - 31/08/2016
Tiền thù lao khấu trừ thuế TNCN như thế nào? - 25/08/2016
Số thuế được hoàn thấp hơn số thuế xin hoàn, phần thuế chênh lệch đó và chi phí tương ứng phải hạch toán như thế nào? - 23/08/2016
Một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới (kỳ 4) - 20/08/2016
Hỏi và Đáp (Kỳ 3) một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư mới - 20/08/2016
Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC (kỳ 2) - 20/08/2016
Hướng dẫn chế độ kế toán đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa - 18/08/2016
Hỏi và Đáp một số tình huống về lập và trình bày báo cáo tài chính theo Thông tư 200/2014/TT-BTC - 17/08/2016
Mất hóa đơn đầu ra liên 2, đã xóa bỏ, xử phạt thế nào? - 12/08/2016
Thủ tục cấp mã số thuế và giảm trừ người phụ thuộc khi nộp thuế thu nhập cá nhân? - 11/08/2016
Tự quyết toán Thuế TNCN, người nộp thuế có phải thực hiện nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh? - 09/08/2016
Chi phí nghỉ mát cho người lao động được tính như thế nào? - 06/08/2016
Chế độ BHXH nghỉ việc chăm sóc con ốm - 01/08/2016
Điều kiện để doanh nghiệp khấu trừ thuế - 27/07/2016
Có được tự chốt sổ bảo hiểm khi công ty cũ nợ tiền BHXH? - 22/07/2016
Thu nhập ngoài lương cơ bản có tính đóng BHXH? - 18/07/2016
Giấy chứng nhận đầu tư và giấy đăng ký kinh doanh khác nhau thế nào? - 18/07/2016
Thủ tục góp vốn bằng tài sản là xe ô tô? - 12/07/2016
Những giao dịch nào không thanh toán bằng tiền mặt - 11/07/2016
Doanh thu không đạt muốn giảm mức thuế khoán hằng tháng có được không - 08/07/2016
Đăng ký khám chữa bệnh ở một nơi nhưng lại muốn sinh tại bệnh viện khác thì tiền bảo hiểm được hưởng thế nào - 02/07/2016
Lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng có phải đóng thuế TNCN - 29/06/2016
Đổi tên doanh nghiệp có phải điều chỉnh thông báo phát hành hóa đơn - 25/06/2016
Hướng dẫn doanh nghiệp chuyển đổi phương pháp tính thuế - 14/06/2016
Chi phí sửa chữa TSCĐ phục vụ cho nhân viên có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN hay không? - 13/06/2016
Xử lý sai sót về hóa đơn - 04/06/2016
Dừng sử dụng hóa đơn có bắt buộc lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn? - 26/05/2016
Trang 1/4: 1, 2, 3, 4  Sau